การกำจัดขนมีหลายวิธี ไม่ว่าจะเป็นการ ถอน แว็กซ์ โกน เลเซอร์ ครีมขจัดขน แต่ละวิธีก็มีข้อดีข้อเสีย แตกต่างกัน โพสต์นี้โกโก้จะมารีวิวการถอนขนโ...
การกำจัดขนมีหลายวิธี ไม่ว่าจะเป็นการ ถอน แว็กซ์ โกน เลเซอร์ ครีมขจัดขน แต่ละวิธีก็มีข้อดีข้อเสีย แตกต่างกัน โพสต์นี้โกโก้จะมารีวิวการถอนขนโดยใช้เครื่องถอนขนคะ
อุปกรณ์นี้เรียกว่า Emjoi รุ่น Elegant (เอ็มจอย เอลิแกนท์) รุ่นใหม่ล่าสุด
มาเปิดกล่องดูอุปกรณ์ด้านในกล่องกันนะคะว่า มีอะไรบ้าง
![]() |
Emjoi Elegant และอุปกรณ์เสริม |
ในกล่องมี ตัวเครื่อง Emjoi Elegant , พร้อมฝาครอบปิด, ฝาครอบเฉพาะส่วน, แปรงปัดเศษขน, สายชาร์จ/ตัวแปลงไฟ, แผ่นใยขัดผิว, คู่มือการใช้งาน และใบรับประกันสินค้า 2 ปี ค่ะ
emjoi Elegant ตัวเครื่องสีแดงเมทาลิก มีลักษณะโค้งมน จับถนัดพอดีมือดีค่ะ หัวเครื่องมีลักษณะเว้า ทำให้เข้าซอกซอน ตามส่วนต่าง ๆ ได้ง่าย หัวกำจัดขนทำด้วยแผ่นหนีบทอง 24K นำเข้าจากสวิตเซอร์แลนด์ ลดการระคายเคือง และยังถอดทำความสะอาดได้ไม่เป็นสนิมด้วยค่ะ และมีแผ่นหนีบมากถึง 54 แผ่น มีเทคโนโลยีใหม่เพิ่มเข้ามาก็คือเทคโนโลยีการยกเส้นขน ช่วยให้ถอนได้มากขึ้น มีหัวหวี นิ่ม ๆ ช่วยนวดผ่อนคลายผิว และยึดเส้นขนให้หัวถอนกำจัดได้เกลี้ยงเกลา
ฝาครอบมีให้มาสองแบบ แบบฝาปิด และแบบฝาครอบสำหรับถอนเฉพาะจุดค่ะ
แบตเตอรี่ เครื่องถอนขน emjoi Elegant มีแบตเตอรี่แบบชาร์จได้ในตัว (rechargable battery) ก่อนใช้งานครั้งแรกควรชาร์จให้เต็มก่อน (ประมาณ 16 ชั่วโมง) สะดวกและประหยัดดีไม่ต้องคอยเปลี่ยนถ่าน ขณะชาร์จจะมีไฟแดง บอกสถานะการชาร์จ สามารถใช้งานขณะเสียบปลั๊กก็ได้ค่ะ
![]() |
emjoi elegant ขณะชาร์จจะมีไฟแดง บอกสถานะการชาร์จ และสามารถใช้งานขณะชาร์จไฟก็ได้ |
หลังจากชาร์จไฟเป็นที่เรียบร้อย มาเปิดใช้งานกันเลย สวิตช์เปิดปิดจะมีปุ่ม safety ทำให้เครื่องไม่พลาดเปิดเองเวลาอยู่ในกระเป๋าค่ะ กดปุ่นนี้ลงไปและดันขึ้นด้านบน เครื่องก็จะเปิด สามารถปรับความเร็วได้สองระดับค่ะ
ความเร็วสูง เหมาะสำหรับขนที่อ่อน ๆ ทำให้กำจัดได้รวดเร็ว
ความเร็วธรรมดา เหมาะสำหรับขนเส้นหนา ๆ ทำให้ถอนได้ดีโดยเส้นขนจะไม่ขาดค่ะ
พอเครื่องเปิดแผ่นถอนก็จะเริ่มหมุน พร้อมไฟ spot light สว่างขึ้น
หัวเครื่องหมุนเร็วมาก ราวกับเครื่องปั่น ตอนแรกแอบกลัว มีแรงสั่นด้วย มีความเร็วรอบสูงสุดถึง 72,000 รอบ
มาเริ่มใช้งานกันเลยนะคะ จับตัวเครื่องให้ตั้งฉากกับผิว ทำผิวให้ตึง หันด้านที่มีไฟเข้าหาตัว แล้วลากเบา ๆ เป็นแนวสั้น ๆ ไม่ต้องออกแรงกดมาก แค่ลากเบา ๆ หัวเครื่องจะทำหน้าที่ยกเส้นขนและถอนเอง (โอกาสโดนหนีบน้อยมาก และถ้าโดนหนีบเครื่องจะหยุดเอง ปลอดภัยไว้ใจได้ ดิชั้นลองมาแล้ว)
ถามว่าเจ็บมั้ย ก็รู้สึกจิ๊ด ๆ ๆ เจ็บเหมือนกันแต่พอทนได้นะ แต่น่าจะเจ็บน้อยกว่าใช้แหนบดึงทีละเส้นแน่นอนค่ะ แรงสั่นช่วยให้ผ่อนคลายไปด้วย ส่วนไฟส่องสว่างที่หัวเครื่องก็ส่องรากขนเห็นได้ชัดเจนเลยค่ะว่าถอนเกลี้ยงหรือยัง
อู้ว ขนหลุดมาเต็มเลย สังเกตุดูค่ะ ว่า ขนที่หลุดมานั้น จะมีลักษณะคือรากขนติดมาด้วย คือเครื่องจะดึงแบบถอนรากถอนโคนเลย ซะเป็นส่วนใหญ่ แต่ก็มีบางเส้น ที่ขาดบ้าง อันนี้โกโก้ก็เพิ่งรู้ว่า ถ้าตั้งความเร็วสูงเกินไปขนอาจขาด เดี๋ยวคราวหน้าจะลองใช้ความเร็วต่ำดูบ้าง
ก่อนและหลังการใช้
เป็นภาพขนขาค่ะ หลังใช้เครื่องถอนขนทันทีอาจมีรอยแดง หรือตุ่มขึ้นตามรูขุมขนบ้างนิดหน่อย ทิ้งไว้สักพักก็หายไปเอง (แล้วแต่บุคคลและความหนาของขน)
ใช้งานเสร็จก็ใช้แปรงปัดขน ทำความสะอาดหัวเครื่อง และเก็บลงในกระเป๋าที่ให้มาด้วยได้พอดีทั้ง ใยบวบขัดผิว อแดปเตอร์ และตัวเครื่อง
ข้อแนะนำ
ควรใช้กับผิวที่สะอาดและแห้งสนิท ไม่มีครีมต่าง ๆ บนผิวและเส้นขน เพื่อประสิทธิภาพสูงสุด
ควรให้ผิวตึงขณะใช้งาน
เป็นของใช้ส่วนตัว ไม่ควรใช้ร่วมกับผู้อื่น
VIDEO REVIEW
สิ่งที่ Techyladygogo ชอบ
1. ไม่ค่อยเจ็บ หัวหนีบทอง 24K ไม่เป็นสนิมถอดล้างได้
2. สบายผิว เครื่องจะสั่น ๆ ไปด้วยเหมือนนวดผิว
3. ปลอดภัยดีค่ะ ถ้าพลาดโดนเครื่องหนีบเครื่องจะหยุดอัตโนมัติ
4. ถอนได้มากขนไม่ค่อยขาด ถอนรากถอนโคน ขนขึ้นช้า
5. มีไฟส่อง ที่หัวเครื่องเห็นชัดดี
6. หมุนเร็วปรับได้ 2 ระดับ
7. ชาร์จไฟได้ ไม่เปลืองถ่าน ประหยัดกว่าในระยะยาว
8. ประกันยาวนานถึงสองปี
สิ่งที่ Techyladygogo ไม่ชอบ/อยากให้ปรับปรุง
เสียงเครื่องเวลาทำงานดังไปนิด
กำลังสงสัยว่าถ้าแบตเสื่อมแล้วเปลี่ยนได้ที่ไหน
Emjoi Elegant ราคา 3,990 บาท หาซื้อได้ที่ www.frobbsthailand.com หรือที่ห้างสรรพสินค้าชั้นนำ เซ็นทรัล โรบินสัน เดอะมอล์ล อิมโพเรียม พารากอน ในแผนกเครื่องใช้ไฟฟ้า ที่วัตสันจะมีเป็นบางรุ่นค่ะ
หวังว่าคงเป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์สำหรับผู้ที่สนใจค่ะ
คุณผู้อ่านกำจัดขนด้วยวิธีไหนกันอยู่เหรอคะ???
ลิงค์ที่เกี่ยวข้อง
= Sponsored item from Emjoi Thailand ==
COMMENTS